JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA

OO0 00

%
W O

A

- 1/
VAVAY:

S

MUHTASARI WA SOMO LA SANAA NA MICHEZO ELIMU YA MSINGI
DARASALAII - VI

2023



© Taasisi ya Elimu Tanzania 2023
Toleo la Kwanza 2023

ISBN 978-9987-09-771-5

Taasisi ya Elimu Tanzania

Eneo la Mikocheni

132 Barabara ya Ali Hassan Mwinyi
S.L.P 35094

14112 Dar es Salaam.

Simu: +255 735 041 168 /735 041 170
Baruapepe: director.general@tie.go.tz
Tovuti: www.tie.go.tz

Muhtasari huu urejelewe kama : Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia. (2023). Muhtasari wa Somo la Sanaa na Michezo
Elimu ya Msingi Darasa la Il - VI. Taasisi ya Elimu Tanzania.

Haki zote zimehifadhiwa. Hairuhusiwi kunakili, kurudufu, kuchapisha, kutafsiri wala kutoa muhtasari huu kwa namna yoyote
ile bila idhini ya maandishi kutoka Taasisi ya Elimu Tanzania.

Cﬁ



Yaliyomo

(@ oL L Y 111G A | USRS v
VIHUPISIO ¢ttt et ettt et e te e et e e e ae e e st e e st e aab e e s teeab e e seeenb e e bt e eab e e st e eabeebeeenbeeneeenbeeneeenbeeneas v
SIUKUTANI 1.ttt e b e e a et eh et e bt e e bt e e bt e eh bt e a bt e eh bt e bt e shteem b e e ea bt eabeesateenbeesnbeenbeenanean vi
| U 7 T4 1 2 SO OO OO 1
2.0 Malengo Makuu ya EIIMu TanZania...........ccccueeeiuiiiiiiieiriie et eeiee et e siteeestte e st e e snsaeessseesssseeessseeesseeensseesnsseesnseeennses 1
3.0 Malengo ya Elimu ya Msingi Darasa [a III - VI......oocooiiiiiiiiii ettt 2
4.0 Umahiri wa Jumla Elimu ya Msingi Darasa [a IIT - VI ......cccooiiiiiiiiiiiiieceeee e 2
5.0 Umabhiri Mkuu na Umabhiri Mahususi wa Elimu ya Msingi Darasa la III - V... 3
6.0 Majukumu ya Mwalimu, Mwanafunzi na Mzazi/Mlezi katika Mchakato wa Ufundishaji na Ujifunzaji........................ 4
7.0 Mbinu Pendekezwa za Ufundishaji na UJIfUNZAJT ....c.eoiiiiiiiiiiiiiiii et 5
8.0 Zana za Ufundishaji N8 UJITUNZAJT.......cccueeiiiiiiiiiiecieeeecie ettt ettt e et e e be e saesaseesbeessseensaesnseenseessseenseennseens 6
9.0 Upimaji wa Maendeleo Ya UJIUNZA 1. .....ccccuiiiiiieeiiieeiie ettt eetteesteeesteeeseaeestaeessaaeesssaeesssaeesssaeesssaeessseesssseessseesnseeas 6
10.0 TAAAT YA VIPINAIL 1.uviiiiiiiiieeiieiie ettt ettt et e et e e bt eesbe e saeesbeesseaesseensaeesseenseaesseensaeenseenseeesseensaesnseenseensseenseas 7
11.0 Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji wa Umahiri HUSTKA ..........cccuiiiiiiiiiicccees et 7
DIArasa 1a TIL....coueeieieiieie ettt e a e s bttt e a e bttt e a e b e et eh e b e et e et e bt et eh b e bt e bt e ae e e bt et e e nteeh e e b entenneenee 8
DArasa 12 TV ...ttt ettt e b e h e e b e h ettt e e ht e bt e e ht e e bt e ht e e bt e eate e bt e ente e bt e enbeeteenatean 13
DIATaSA 1 V..ot h bt e h bttt h e bRt e he bt e a e e bt e bt e et e eh e e bt ea e e ehe et e eatenheeteenten 19
DArasa 12 VI ...ttt et h e et h et i bt e bt e e b e e e ha e bt e h et et e e eh bt e bt e ehte e bt e enb e e bt e enbeebeeeateans 28
23 10) FT0Tea ) i ;OO OO SU SRR RPSRRRRRRRPO 32



Orodha ya Majedwali

Jedwali Na. 1: Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi Darasa la III-VI ... 3
Jedwali Na. 2: Maudhui ya Darasa 12 TIL ...........cooiiiiioiiiiiieieee ettt ettt et e e et e e sbeeesbeeseeenseeseeenseensees 8
Jedwali Na. 3: Maudhui ya Darasa 12 TV .........oooiiiiieee ettt et e e st e st e e ae e e saeeenseeessaeessnaeesnnaeenns 13
Jedwali Na. 4: Maudhui ya Darasa 18 V........cooiiiiiiiiie ettt ettt ettt et e st e ebee st e ebeesnbeeseesnbeensaesnsaens 19
Jedwali Na. 5: Maudhui ya Darasa 1@ VI ........c..oooiiiiiiiicii ettt et s e e st e e satee e s aeeesseeenseeessaeesssneesnnneenas 28



Vifupisho

TEHAMA Teknolojia ya Habari na Mawasiliano

TET Taasisi ya Elimu Tanzania



Shukurani

Maandalizi ya Muhtasari wa Somo la Sanaa na Michezo Elimu ya Msingi Darasa la II1I-VI yamehusisha wataalamu mbalimbali
kutoka taasisi za serikali na zisizo za serikali. Taasisi ya Elimu Tanzania (TET) inatambua na kuthamini michango ya washiriki
wote waliofanikisha kupatikana kwa muhtasari huu. Aidha, TET inatoa shukurani za pekee kwa wahadhiri, wakufunzi, wathibiti
ubora wa shule, walimu pamoja na wakuza mitaala. Vilevile, TET inaishukuru Kamati ya Kitaifa ya Wataalamu ya Kusimamia
kazi ya Maboresho ya Mitaala ya elimu ya awali, msingi, sekondari na ualimu iliyoteuliwa na Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia. Kamati hii ilifanya kazi kwa weledi na kuhakikisha kuwa maudhui ya muhtasari huu yanalenga kuwa na wahitimu
wenye maarifa, ujuzi na stadi zitakazowawezesha kujiajiri, kuajiriwa na kumudu maisha yao ya kila siku, ambalo ndiyo lengo
kuu la uboreshaji wa Mitaala ya Mwaka 2023.

Mwisho, TET inatoa shukurani za pekee kwa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa kuwezesha uandaaji na usambazaji
wa muhtasari huu.

Dkt. Aneth A. Komba
Mkurugenzi Mkuu

Taasisi ya Elimu Tanzania



1.0

2.0

Utangulizi

Somo la Sanaa na Michezo ni somo la lazima kwa mwanafunzi wa Elimu ya Msingi kuanzia Darasa la I1I hadi VI. Lengo la
kufundisha somo hili ni kumwezesha mwanafunzi kuwa na umabhiri katika kubuni kazi za sanaa, kuimarisha afya, kumudu
stadi za maonesho ya kazi za sanaa na mashindano ya michezo kwa manufaa binafsi na ya jamii. Mwanafunzi atamudu
misingi ya awali ya uimbaji na uigizaji, kuchora picha na kufinyanga maumbo sahili. Vilevile, somo hili litamwezesha
mwanafunzi kumudu mazoezi ya viungo, michezo ya asili na michezo ya kisasa pamoja na kushiriki katika maonesho ya
kazi za sanaa na michezo katika ngazi ya darasa na shule.

Muhtasari huu umeandaliwa kwa lengo la kumwongoza mwalimu katika ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Sanaa na
Michezo Elimu ya Msingi, Darasa la III-VI Tanzania Bara. Muhtasari huu umetafsiri Mtaala wa Elimu ya Msingi wa
Mwaka 2023. Aidha, Muhtasari utamwezesha mwalimu kupanga shughuli za ufundishaji na ujifunzaji kwa kumjengea
mwanafunzi stadi za udadisi, ubunifu, ushirikiano, mawasiliano na utatuzi wa changamoto katika mazingira yake.

Malengo Makuu ya Elimu Tanzania

Malengo makuu ya elimu nchini Tanzania ni kumwezesha kila Mtanzania:

(a) Kukuza na kuboresha haiba yake ili aweze kujithamini na kujiamini;

(b) Kuheshimu utamaduni, mila na desturi za Kitanzania, tofauti za kitamaduni, utu, haki za binadamu, mitazamo na
matendo jumuishi;

(¢) Kukuza maarifa na kutumia sayansi na teknolojia, ubunifu, fikra tunduizi, uvumbuzi, ushirikiano, mawasiliano na
mtazamo chanya katika maendeleo yake binafsi na maendeleo endelevu ya taifa na dunia kwa ujumla;

(d) Kuelewa na kulinda Tunu za Taifa ikiwa ni pamoja na utu, uzalendo, uadilifu, umoja, uwazi, uaminifu, uwajibikaji na
lugha ya Taifa;

(e) Kujenga stadi za maisha na stadi za kazi ili kuongeza ufanisi katika maisha ya kila siku;

(f) Kukuza tabia ya kupenda na kuheshimu kazi ili kuongeza tija na ufanisi katika uzalishaji na utoaji wa huduma;

(g) Kutambua na kuzingatia masuala mtambuka ambayo ni pamoja na afya na ustawi wa watu (jamii), usawa wa kijinsia,
usimamizi na utunzaji endelevu wa mazingira; na

(h) Kukuza ushirikiano wa kitaifa na kimataifa, amani na haki kwa kuzingatia katiba ya nchi na mikataba ya kimataifa.

C



3.0 Malengo ya Elimu ya Msingi Darasa la I1I - VI

4.0

Malengo ya Elimu ya Msingi Darasa III - VI ni kumwezesha mwanafunzi:

(2)

(b)
(c)
(d)
(e)
()
(g
(h)
(1)

G

Kukuza stadi za kusoma, kuandika, kuhesabu na kuwasiliana kwa lugha fasaha, Lugha ya Alama ya Tanzania (LAT)
na lugha mguso;

Kufahamu, kutumia na kuthamini lugha za Kiswahili, Kiingereza na angalau lugha moja ya kigeni;

Kuthamini na kudumisha utamaduni wa Mtanzania, umoja wa kitaifa na kutambua tamaduni nyingine;

Kukuza maarifa, uwezo wa kudadisi, kufikiri kiyakinifu, kubuni na kutatua matatizo;

Kukuza maadili, uadilifu, na kuheshimu tofauti za imani;

Kubaini na kukuza vipaji, vipawa, stadi za kazi, michezo na sanaa;

Kukuza tabia ya kuthamini na kupenda kufanya kazi;

Kutambua na kutumia sayansi na teknolojia katika kujifunza na maisha ya kila siku;

Kukuza maarifa, ujuzi na mwelekeo wa kutunza mazingira, kuheshimu usawa wa kijinsia na masuala mengine
mtambuka; na

Kukuza uwezo wa kuchangamana katika mazingira jumuishi.

Umabhiri wa Jumla Elimu ya Msingi Darasa la I1I - VI

Umabhiri wa jumla utakaojengwa na mwanafunzi wa Darasa la III - VI ni:

(2)

(b)
(c)
(d)
(e)
()
(8

Kutumia stadi za kusoma, kuandika, kuhesabu na kuwasiliana kwa lugha fasaha, Lugha ya Alama ya Tanzania (LAT)
na lugha mguso;

Kutumia na kuthamini lugha za Kiswahili, Kiingereza na angalau lugha moja ya kigeni;

Kuonesha, kuthamini na kuheshimu utamaduni wa Mtanzania, umoja wa kitaifa na kutambua tamaduni nyingine;
Kudadisi, kufikiri kiyakinifu, kubuni na kutatua matatizo;

Kuonesha uadilifu na kuheshimu tofauti za imani;

Kutumia vipaji, vipawa, stadi za kazi, michezo na sanaa katika miktadha mbalimbali ;

(2

Kuthamini na kupenda kufanya kazi;



(h) Kutumia sayansi na teknolojia katika kujifunza na maisha ya kila siku;
(1) Kutunza mazingira, kuheshimu usawa wa kijinsia na masuala mengine mtambuka; na
(j) Kuchangamana katika mazingira jumuishi.

5.0 Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi wa Elimu ya Msingi Darasa la I1I - VI
Mubhtasari wa somo la Sanaa na Michezo Elimu ya Msingi kwa Darasa III - VI una umahiri mkuu na umahiri mahususi

kama inavyoonekana katika Jedwali Na 1.

Jedwali Na. 1: Umahiri Mkuu na Umahiri Mahususi Darasa la I[[I-V]

Umahiri mkuu Umahiri mahususi

1.0 Kubuni kazi za sanaa 1.1 Kumudu misingi ya uimbaji na uigizaji
1.2 Kuchora picha
1.3 Kufinyanga maumbo mbalimbali

1.4 Kutengeneza vitu kwa kutumia makunzi mbalimbali

2.0 Kuimarisha afya, stadi na ushindani | 2.1 Kumudu mazoezi ya viungo
2.2 Kucheza michezo ya asili

2.3 Kucheza michezo ya kisasa

3.0 Kumudu kazi za sanaa na michezo | 3.1 Kushiriki maonesho ya kazi za sanaa na michezo
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6.0 Majukumu ya Mwalimu, Mwanafunzi na Mzazi/Mlezi katika Mchakato wa Ufundishaji na Ujifunzaji

Ufundishaji na ujifunzaji unategemea ushirikiano madhubuti baina ya mwalimu, mwanafunzi na mzazi/mlezi katika

kutekeleza majukumu mbalimbali. Majukumu hayo ni kama yafuatayo:

6.1 Mwalimu

Mwalimu anatarajiwa:

(a)
(b)

(d)
(e)
®

(2
(h)

Kumwezesha mwanafunzi kujifunza na kupata umahiri uliokusudiwa katika somo la Sanaa na Michezo;
Kutumia mbinu za kufundishia na kujifunzia kwa kuzingatia umri, mahitaji anuai, na uwezo wa mwanafunzi ili
kumwezesha:

(1) Kujenga umabhiri unaohitajika katika Karne ya 21; na

(i) Kushiriki kikamilifu katika mchakato wa ujifunzaji.

Kutumia mbinu shirikishi zinazomfanya mwanafunzi kuwa kitovu cha ujifunzaji zikiwemo zile zitakazomwezesha
mwanafunzi kufikiri, kutafakari na kutafuta maarifa kutoka katika vyanzo mbalimbali. Njia za kufundishia
na kujifunzia zinazopendekezwa ni pamoja na kazi za vitendo, utafiti, majaribio ya kisayansi, majadiliano na
kazimradi zinazolenga kutatua matatizo halisi katika mazingira ya mwanafunzi. Aidha mwalimu anahimizwa
kutumia njia nyingine kama hizo kulingana na muktadha ili kufanikisha ujenzi wa umahiri uliokusudiwa;
Kuandaa darasa salama lenye mazingira rafiki ya kufundishia na kujifunzia;

Kutengeneza na kufaragua zana za kufundishia na kujifunzia;

Kufanya upimaji endelevu mara kwa mara kwa kutumia zana na mbinu za upimaji na tathmini zinazopima nadharia
na vitendo zikiwemo bunguabongo, orodhahakiki, majaribio, dodoso, maswali ya ana kwa ana, mazoezi, kazi
kwa vitendo (kazi binafsi, kazi za vikundi), kazimradi na mkoba wa kazi. Zana na mbinu nyingine ni majaribio
kwa vitendo, uwasilishaji, mitihani ya muhula na mtihani wa mwisho;

Kuhakikisha kuwa tendo la ujifunzaji na ufundishaji linafanyika kwa haki na usawa kwa kila mwanafunzi bila

Q

kujali tofauti zao;
Kumlinda mwanafunzi awapo shuleni;



(1) Kufuatilia maendeleo ya mwanafunzi ya kila siku;

(j) Kubaini mahitaji ya mwanafunzi na kutoa afua stahiki;

(k) Kushirikisha wazazi/walezi na jamii katika ukuaji na ujifunzaji wa mwanafunzi; na
(I) Kuchopeka masuala mtambuka na TEHAMA katika ufundishaji na ujifunzaji.

6.2 Mwanafunzi
Mwanafunzi anatarajiwa:
(a) Kuwa mtendaji mkuu katika mchakato wote wa ujifunzaji;
(b) Kupata umabhiri uliokusudiwa kwa kushiriki katika shughuli mbalimbali za ujifunzaji ndani na nje ya darasa;
(¢) Kushirikiana na wenzake pamoja na mwalimu katika mchakato wa ujifunzaji; na
(d) Kushiriki katika kutafuta maarifa kutoka vyanzo mbalimbali ikiwemo vitabu vya kiada, vitabu vya ziada, na
machapisho mengine katika maktaba mtandao.

6.3 Mzazi/mlezi

Mzazi/mlezi anatarajiwa:

(a) Kusimamia na kufuatilia maendeleo ya mtoto katika ujifunzaji;

(b) Pale inapowezekana kumsimamia mtoto kutekeleza kazi zake za kitaaluma;

(¢) Kuhakikisha kuwa mazingira ya nyumbani ni rafiki na salama yanayowezesha ujifunzaji,

(d) Kufuatilia mwenendo wa kitabia wa mtoto;

(e) Kumpatia mtoto vifaa vyote vinavyohitajika katika shughuli ya ujifunzaji;

(f) Kuhakikisha mtoto anapata mahitaji muhimu; na

(g) Kumfundisha mtoto juu ya umuhimu na thamani ya elimu pamoja na kumhimiza kujifunza kwa bidii.

7.0 Mbinu za Ufundishaji na Ujifunzaji

Ufundishaji na ujifunzaji wa somo la Sanaa na Michezo utaongozwa na ujenzi wa umahiri unaotumia mbinu zinazomfanya
mwanafunzi kuwa kitovu cha ujifunzaji na mwalimu kuwa mwezeshaji. Mwalimu atatumia mbinu zinazomshirikisha
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8.0

mwanafunzi katika ujifunzaji na ufundishaji kwa kuzingatia umri, mahitaji anuai na uwezo wa mwanafunzi. Mbinu hizo ni
ujifunzaji shirikishi unaomwezesha mwanafunzi kufikiri, kutafuta maarifa kutoka vyanzo mbalimbali, majadiliano katika
vikundi na kushiriki katika kutoa mrejesho. Njia nyingine ni ziara za kimasomo, kazimradi, kazi za vitendo, na kazi
nyingine zinazohusiana kulingana na muktadha ili kufanikisha ujifunzaji.

Zana/vifaa vya Ufundishaji na Ujifunzaji

Mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji unahitaji zana mbalimbali ili kujenga umahiri uliokusudiwa. Hivyo, mwalimu
na mwanafunzi wanapaswa kushirikiana katika kuandaa au kufaragua zana mbadala zinazopatikana katika mazingira ya
shuleni na nyumbani pindi zinapohitajika. Mwalimu na mwanafunzi wanapaswa kutafuta taarifa kutoka katika vyanzo
mbalimbali ili kuleta ufanisi katika mchakato wa ufundishaji na ujifunzaji. Orodha ya vitabu vilivyoidhinishwa kutumika
kwa ajili ya rejea itatolewa na TET.

9.0 Upimayji

Upimaji ni mchakato muhimu ufundishaji na ujifunzaji ili kuwezesha ujenzi wa umahiri unaokusudiwa. Upimaji wa Somo
la Sanaa na Michezo utajumuisha upimaji endelevu na upimaji tamati. Upimaji endelevu utazingatia vigezo vilivyoainishwa
katika kila shughuli ya ujifunzaji na utamwezesha mwalimu kubaini uwezo na uhitaji wa mwanafunzi katika ujifunzaji.
Vilevile, utalenga kupima mabadiliko katika maarifa, stadi na mwelekeo wa kutenda, kuthamini, kusimulia na kutumia
stadi anazojifunza katika mazingira yanayomzunguka. Aidha, mwalimu atatumia taarifa za upimaji kuboresha ufundishaji
na kumwezesha mwanafunzi kufikia lengo la ujifunzaji. Zana za upimaji zinazoweza kutumika wakati wa ufundishaji
na ujifunzaji ni orodhahakiki, mazoezi ya darasani, majaribio, majaribio kwa vitendo, dodoso, maswali ya ana kwa ana,
mazoezi, kazimradi, mkoba wa kazi na zana nyingine kama hizo.

Upimaji tamati utahusisha mitihani ya wiki, mwezi, muhula na mtihani wa mwisho wa mwaka ambayo itatumika kupima
maendeleo ya ujifunzaji wa mwanafunzi. Taarifa za upimaji huu pamoja na kutumika kutathimini maendeleo ya mwanafunzi,
zitatumika kutoa mrejesho wa kuwezesha ufundishaji na ujifunzaji. Aidha, kutakuwa na upimaji wa kitaifa wa Darasa la
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Sita ambao utachangia alama 7.5 katika mtihani wa Kidato cha Nne.

10.0 Idadi ya Vipindi

Muhtasari wa Somo la Sanaa na Michezo Elimu ya Msingi Darasa la III - VI unatoa makadirio ya muda utakaotumika
katika ufundishaji na ujifunzaji kwa kuzingatia uzito wa umahiri mahususi na shughuli za kutendwa na mwanafunzi.
Makadirio haya ya muda yamewekwa kwa mfumo wa vipindi ambapo kila kipindi ni dakika 40. Idadi ya vipindi kwa
somo hili ni vipindi vinne (4) kwa Darasa la III na la IV; na vipindi vitano (5) kwa Darasa la V na VI kwa wiki.

11.0 Maudhui ya Ufundishaji na Ujifunzaji

Muhtasari wa Somo la Sanaa na Michezo Elimu ya Msingi Darasa la III - VI umebeba maudhui ambayo yamepangiliwa
katika vipengele sita ambavyo ni umahiri mkuu, umahiri mahususi, vigezo vya upimaji, shughuli za kutendwa na
mwanafunzi, vifaa/zana pamoja na idadi ya vipindi kama inavyojitokeza katika Jedwali Na. 2 hadi 5.



Jedwali Na. 2: Maudhui ya Darasa la 111

Darasa la 111

visivyo hai kwa kufikiri,
kuandika majina ya
viumbe, kujozisha na
kushirikisha

Ufaraguzi na
Maonesho:

Wapange wanafunzi
katika makundi ya
kujifunza uigizaji

wa matukio mafupi
mafupi ili kubaini stadi
za kutumia mwili,
sauti, ufikirifu katika
mazingira yao

zimebainishwa

kwa usahihi

na matini ya

michezo ya kuigiza
yanayohusu kuigiza
sauti za viumbe hai

na visivyo hai

Zana
- . Mbinu . o .
.. Umabhiri Shughuli za . Vigezo vya za ufundishaji na | Idadiya
Umahiri mkuu . . . zinazopendekezwa za L . > L.
mahususi ujifunzaji s . .. .. upimaji ujifunzaji vipindi
ufundishaji na ujifunzaji .
zinazopendekezwa
1.0 Kubuni kazi | 1.1 Kumudu (a) Kuigiza sauti za |Fikiri-Andika-Jozisha- | Stadi za uigizaji |Rekodi za sauti 20
Za sanaa misingi ya viumbe vilivyo |Shirikisha: Waongoze |wa sauti za za viumbe hai
uimbaji na hai na visivyo | wanafunzi kuigiza sauti |viumbe vilivyo |na visivyo hai,
uigizaji hai za viumbe vilivyo hai na | hai na visivyo hai |barakoa, maleba
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Zana

Mbinu
.. Umabhiri Shughuli za . Vigezo vya za ufundishaji na | Idadiya
Umahiri mkuu . . . zinazopendekezwa za L . . L.
mahususi ujifunzaji . .. .. upimaji ujifunzaji vipindi
ufundishaji na ujifunzaji .
zinazopendekezwa
Ujifunzaji rika:
Waongoze wanafunzi
katika makundi kuandaa
na kuwasilisha igizo
(b) Kuimba Nyimbo za hadithi: Uimbaji wa Matini za nyimbo
kwa sauti Waongoze wanafunzi sauti moja kwa | fupi zenye sauti
moja (unison kuimba nyimbo kuzingatia moja, nyimbo
singing) kwa zinazotokana na mkao na zilizorekodiwa
kuzingatia hadithi upumuaji sahihi | kwa uimbaji wa
mkao na umefanyika kwa | sauti moja, ala za
. Igizodhima: o I,
upumuaji - usahihi muziki, vipaza
sahihi (proper | ' 207807 Wanatunzi sauti

posture and

breathing)

kuonesha matendo
yanayosaidia kudhibiti
pumzi wakati wa

uimbaji

Ujifunzaji rika:
Waongoze wanafunzi
kuimbiana nyimbo

wazipendazo
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Zana

Umahiri mkuu Umahiri. Sh.l?ghuli .z'a zinazoplz/:ll:ll:l:lezwa 7 Vige.zo \?'a za ufl.l.lldish?f‘ii na Id.a(‘ii y.a
mahususi ujifunzaji ufundishaji na ujifunzai upimaji - ujifunzaji vipindi
zinazopendekezwa
(c) Kutumia ala Udadisi: Ala za muziki Matini za nyimbo
za muziki Andaa mazingira ya zinazotumika fupi, nyimbo
zinazotumika wanafunzi kugusa na kwenye zilizorekodiwa
katika mazingira |kufanya majaribio ya mazingira yake |kwa kutumia
yake kusindikiza |vyombo mbalimbali zimetumika ala mbalimbali
nyimbo fupi vya muziki wakiwa kwa usahihi za muziki,
wenyewe kusindikiza ala za muziki
Oneshombinu: nyimbo fupi zinazopatikana
Waongoze wanafunzi katika mazingira
kutumia ala za
muziki zinazotumika
katika mazingira yao
kusindikiza nyimbo fupi
1.2 Kuchora (a) Kuchora picha | Maswali na Majibu: Uchoraji Picha za mfano 20
picha sahili kwa Waongoze wanafunzi picha kwa zilizochorwa kwa
kutumia penseli |kutaja maumbo sahili | kutumia penseli |penseli, matini na

Kazimradi:

Waongoze wanafunzi
katika vikundi kuchora
picha zinazoelezea hisia

umefanyika kwa

usahihi

maumbo ya vitu
mbalimbali yenye
maelezo ya namna
ya kuchora kwa

penseli

Co




Zana

Umahiri mkuu Umahiri. Sh.l?ghuli .z'a zinazopt/fll:ll:l:lezwa 7 Vige.zo \?'a za ufl.l.lldish?f‘ii na Id.a(‘ii y.a
mahususi ujifunzaji ufundishaji na ujifunzai upimaji - ujifunzaji vipindi
zinazopendekezwa
na hali kwa kutumia
penseli
1.3 Kufinyanga | Kufinyanga Oneshombinu: Maumbo Udongo, vifaa 20
maumbo maumbo sahili Fanya kwa vitendo mbalimbali vya kutayarishia
mbalimbali kuelekeza wanafunzi yamefinyangwa | udongo, vifaa
hatua za kufinyanga kwa usahihi vya kuhifadhia
maumbo sahili udongo, karatast,
Kazimradi: gundi ya maji na
Waongoze wanafunzi matini mbalimbali
katika vikundi zinazohusu
kufinyanga maumbo ufinyanzi
sahili
2.0 Kuimarisha |2.1 Kumudu Kufanya Oneshombinu: Mazoezi ya Vifaa vya mazoezi 20
afya, stadi na mazoezi ya mazoezi ya Waoneshe wanafunzi wepesi na (koni, kamba, ubao
ushindani viungo wepesi na hatua za kufanya msawazo wa usawazo)

msawazo mazoezi ya wepesina | yamefanyika kwa

(agility and msawazo usahihi

balance)

Waongoze wanafunzi
kufanya mazoezi ya

wepesi na msawazo

Cl
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Umahiri mkuu Umahiri‘ Sh.l.lghllli .z.a zinazopl(\e/:llzil:l:lezwa 7 Vige‘zo \i)"a za ufl.l.lldishi}ii na Id.a(.ii y'a
mahususi ujifunzaji ufundishaji na ujifunzaji upimaji - ujifunzaji vipindi
zinazopendekezwa
2.2 Kucheza Kucheza Mazoezi Michezo ya rede, |Mpira wa rede, 30
michezo ya michezo ya rede, |yanayoratibiwa: kukimbia na kijiko, limao au yai
asili kukimbia na Waongoze wanafunzi chupa kichwani  |na chupa
chupa kichwani, |kucheza michezo ya na kukimbia na
kukimbia na kukimbia na chupa kijiko imechezwa
kijiko kichwani na kukimbia |kwa usahihi
na kijiko
3.0 Kumudu 3.1 Kushiriki (a) Kufanya Kazimradi: Maonesho ya Video za maigizo 10
stadi za katika maonesho ya Waongoze wanafunzi kazi za sanaa ya majukwaani,
maonesho ya maonesho ya kazi za sanaa katika vikundi kushiriki |yamefanyika kwa |nyimbo mbalimbali,
kazi za sanaa kazi za sanaa katika ngazi ya |katika maonesho ya usahihi vifaa vya sanaa
na michezo na michezo darasa kazi za sanaa
(b)Kushiriki katika | Kazimradi: Waongoze | Mashindano Vifaa vya michezo 10
mashindano ya | wanafunzi katika ya michezo
michezo katika | vikundi kushiriki yamefanyika

ngazi ya darasa

katika mashindano ya

michezo

kwa usahihi

Cz




Jedwali Na. 3: Maudhui ya Darasa la IV

Darasala IV

kwa kuigiza
viumbe hai na

visivyo hai

mbalimbali ya mwili
kwa kuigiza viumbe

hai na visivyo hai

Igizodhima:
Waongoze wanafunzi
katika kufikiri na
kujenga picha za aina
mbalimbali za viumbe
hai na visivyo hai
katika mazingira yao,
na kisha kuigiza sauti
na matendo yao mbele

ya wanafunzi wenzao

hai na visivyo hai
yamefanyika kwa

usahihi

kuigizia

Umabhiri mkuu Umabhiri Shughuli za Mbinu Vigezo vya upimaji Zana Idadi ya
mahususi ujifunzaji zinazopendekezwa za ufundishaji na vipindi
za ufundishaji na ujifunzaji
ujifunzaji zinazopendekezwa
1.0 Kubuni kazi | 1.1 Kumudu (a) Kufanya Oneshombinu: Mazoezi Barakoa, 20
Za sanaa misingi ya mazoezi Waoneshe mbalimbali ngoma, maleba,
uimbaji na mbalimbali wanafunzi hatua za ya mwili kwa mapambo na vifaa
uigizaji ya mwili kufanya mazoezi kuigiza viumbe mbalimbali vya

G’




Umabhiri mkuu Umabhiri Shughuli za Mbinu Vigezo vya upimaji Zana Idadi ya
mahususi ujifunzaji zinazopendekezwa za ufundishaji na vipindi
za ufundishaji na ujifunzaji
ujifunzaji zinazopendekezwa
(b) Kuimba kwa | Kufuatisha: Uimbaji kwa Matini za nyimbo

sauti moja
na sauti
mbili kwa
kuzingatia
matamshi
(diction) na

toni (tone)

Waongoze wanafunzi
kufuatisha namna

ya kuimba kwa
kuzingatia matamshi
na toni

Kutunga nyimbo:
Waongoze wanafunzi
kuimbiana nyimbo za
kusibu

Hadithi: Wahusishe
wanafunzi katika
simulizi zinazotumia
nyimbo mbalimbali
kwa kuzingatia
matamshi na toni

Igizodhima:
Wahusishe wanafunzi
katika kuimba
nyimbo mbalimbali za
uhusika wakizingatia

matamshi na toni

sauti moja na
sauti mbili

kwa kuzingatia
matamshi
(diction) na toni
(tone) umefanyika

kwa usahihi

fupi zenye sauti
mbili, nyimbo
zilizorekodiwa na

ala za muziki

@




Umahiri mkuu Umabhiri Shughuli za Mbinu Vigezo vya upimaji Zana Idadi ya
mahususi ujifunzaji zinazopendekezwa za ufundishaji na vipindi
za ufundishaji na ujifunzaji
ujifunzaji zinazopendekezwa
(c) Kutumia ala | Udadisi: Ala za muziki Matini ya wimbo
za muziki Andaa mazingiraya | zimetumika wa shule na ala za
zinazotumika | wanafunzi kupiga kwa usahihi muziki
katika ala za muziki kusindikiza
mazingira wazipendazo wimbo wa shule
yake
kusindikiza Ujifunzaji rika:
wimbo wa Watie moyo
shule wanafunzi wajifunze
wao kwa wao kupiga
ala za muziki kwa
kusindikiza wimbo wa
shule
1.2 Kuchora Kuchora picha za | Oneshombinu: Picha zimechorwa | Vifaa vya 20
picha vitu mbalimbali | Fanya kwa vitendo kwa usahihi kwa | kuchorea,

kwa kutumia

penseli

kuelekeza wanafunzi
hatua za kuchora
picha kwa kutumia
penseli

kutumia penseli

penseli za aina
mbalimbali na
matini mbalimbali
zinazohusu

uchoraji wa picha

Cs




Umahiri mkuu Umabhiri Shughuli za Mbinu Vigezo vya upimaji Zana Idadi ya
mahususi ujifunzaji zinazopendekezwa za ufundishaji na vipindi
za ufundishaji na ujifunzaji
ujifunzaji zinazopendekezwa
Kazimradi:
Waongoze wanafunzi
katika vikundi kuchora
picha kwa kutumia
penseli
1.3 Kufinyanga |Kufinyanga mfano | Oneshombinu: Fanya |Mfano wa Udongo, vifaa 20

maumbo wa kitu halisi kwa vitendo kuelekeza | vitu halisi vya kutayarishia

mbalimbali wanafunzi hatua za vimefinyangwa udongo, vifaa
kufinyanga mfano wa |kwa usahihi vya kuhifadhia
kitu halisi udongo, karatasi,

gundi ya maji na
Kazimradi: matini mbalimbali
Waongoze wanafunzi Zinazohusu
katika vikundi ufinyanzi
kufinyanga mfano wa
kitu halisi
2.0 Kuimarisha |2.1 Kumudu Kufanya mazoezi | Mazoezi Mazoezi Vifaa vya mazoezi 20
afya, stadi na mazoezi ya ya kujenga yanayoratibiwa: ya kujenga (Balance pad,
ushindani viungo mawasiliano Waongoze wanafunzi |mawasiliano balance discs,

ya viungo na
unyumbufu

kufanya mazoezi ya

kujenga mawasiliano

ya viungo na
unyumbufu

balance boards na
mkeka)

@




Umahiri mkuu Umabhiri Shughuli za Mbinu Vigezo vya upimaji Zana Idadi ya
mahususi ujifunzaji zinazopendekezwa za ufundishaji na vipindi
za ufundishaji na ujifunzaji
ujifunzaji zinazopendekezwa
(coordination and | ya viungo na yamefanyika kwa
flexibility) unyumbufu usahihi
2.2 Kucheza Kukimbia Mazoezi Michezo ya Gunia, kuku, 20
michezo ya kwenye guniana | yanayoratibiwa: kukimbia filimbi, koni/alama
asili kukimbiza kuku | Waongoze wanafunzi |kwenye gunia na
kukimbia kwenye kukimbiza kuku
gunia na kukimbiza  |imechezwa kwa
kuku usahihi
2.3 Kucheza Kucheza sarakasi | Mazoezi Michezo Vifaa vya sarakasi 20
michezo ya yanayoratibiwa: ya sarakasi (mkeka, godoro,
kisasa Waongoze wanafunzi |imechezwa kwa  |spring floor na
kucheza sarakasi usahihi kapeti)
3.0 Kumudu stadi |3.1 Kushiriki (a) Kufanya Maonesho: Waongoze | Maonesho ya Kazi mbalimbali za 10

za maonesho
ya kazi za
sanaa na

michezo

katika
maonesho ya
kazi za sanaa

na michezo

maonesho ya
sanaa katika
ngazi ya shule

wanafunzi kufanya
maonesho ya kazi za

sanaa shuleni

kazi za sanaa
yamefanyika kwa
usahihi

sanaa

G




Umahiri mkuu Umabhiri Shughuli za Mbinu Vigezo vya upimaji Zana Idadi ya
mahususi ujifunzaji zinazopendekezwa za ufundishaji na vipindi
za ufundishaji na ujifunzaji
ujifunzaji zinazopendekezwa
(b) Kushiriki Kazimradi: Mashindano Vifaa vya michezo 20
katika Waongoze ya michezo
mashindano |wanafunzi katika yamefanyika kwa
. . . e hihi
ya michezo |vikundi kushiriki usantl

katika ngazi

ya shule

katika mashindano

ya michezo shuleni




Jedwali Na. 4: Maudhui ya Darasa la V

DarasalaV

sauti (mime)

vitendo na sauti

Uigizaji bubu
(Mime and
pantomime):
Waongoze wanafunzi
katika kuigiza
vitendo vya viumbe
hai na visivyo hai
kutumia vitendo bila
sauti (mime) kwa
kusindikizwa na

muziki

kutumia vitendo
na sauti na vitendo

bila sauti

Umabhiri mkuu Umabhiri Shughuli za Mbinu Vigezo vya upimaji Zana Idadi ya
mahususi ujifunzaji zinazopendekezwa za ufundishaji na vipindi
za ufundishaji na ujifunzaji
ujifunzaji zinazopendekezwa
1.0 Kubuni kazi| 1.1 Kumudu (a) Kuigiza kwa Oneshombinu: Tabia za viumbe | Barakoa, ngoma, 30
Za sanaa misingi ya kutumia vitendo | Waongoze wanafunzi | hai na visivyo maleba, mapambo
uimbaji na na sauti na katika vikundi hai zimeigizwa ya mwilini na zana
uigizaji vitendo bila kuigiza kwa kutumia | kwa usahihi kwa | za kuigizia (props)

Cg




Umabhiri mkuu Umabhiri Shughuli za Mbinu Vigezo vya upimaji Zana Idadi ya
mahususi ujifunzaji zinazopendekezwa za ufundishaji na vipindi
za ufundishaji na ujifunzaji
ujifunzaji zinazopendekezwa
(b) Kuimba kwa Kufuatisha: Mienendo ya Chati ya wimbo

kuzingatia
mienendo

ya muziki
(dynamics)
na uwiano wa
sauti (voice

balancing)

Waongoze wanafunzi
kufuatisha namna

ya kuimba kwa
kuzingatia mienendo
ya muziki na uwiano

wa sauti

Uchunguzi:
Wapatie wanafunzi
fursa ya kuangalia
video na kusikiliza
audio za kwaya na
vikundi mbalimbali
vinavyoimba kwa
kuzingatia mienendo

na uwiano wa sauti

Kazimradi:
Waongoze wanafunzi
kuimba nyimbo kwa

sauti angalau mbili

muziki (dynamics)
na uwiano wa
sauti (voice
balancing)
vimezingatiwa

katika uimbaji

wa sauti mbili,
matini za nyimbo
fupi, nyimbo
zilizorekodiwa,
nyimbo za
kizalendo za
Kitanzania na ala

za muziki

20




Umabhiri mkuu Umabhiri Shughuli za Mbinu Vigezo vya upimaji Zana Idadi ya
mahususi ujifunzaji zinazopendekezwa za ufundishaji na vipindi
za ufundishaji na ujifunzaji
ujifunzaji zinazopendekezwa
Hadithi:

Wahusishe wanafunzi
katika simulizi
zinazotumia nyimbo
mbalimbali kwa
kuzingatia matamshi

na toni

Igizodhima:
Wahusishe
wanafunzi katika
kuimba nyimbo
mbalimbali za
uhusika wakizingatia

matamshi na toni




Umahiri mkuu

Umahiri
mahususi

Shughuli za
ujifunzaji

Mbinu
zinazopendekezwa
za ufundishaji na
ujifunzaji

Vigezo vya upimaji

Zana
za ufundishaji na
ujifunzaji
zinazopendekezwa

Idadi ya
vipindi

(©)

Kutumia ala

za muziki
kusindikiza
uimbaji wa
solfege (drm f
sltd’)

Uchunguzi: Wapatie
wanafunzi fursa ya
kuangalia video na
kusikiliza audio za
vikundi mbalimbali
vinavyopiga ala

kwa ustadi katika
kusindikiza uimbaji
wa solfege
Ujifunzaji rika:
Wachanganye
wanafunzi wenye
uwezo tofauti tofauti
na wahamasishe
kufundishana wao
kwa wao kupiga ala

za muziki

Ala za muziki
zimetumika
kwa usahihi
kusindikiza
uimbaji wa
solfege (drmf's
ltd’)

Chati ya wimbo
wa sauti mbili,
matini za nyimbo
fupi, nyimbo
zilizorekodiwa,
nyimbo za
kizalendo za
kitanzania, ala za
muziki, projekta,
kompyuta na

chati za alama za

solfege

@




Umabhiri mkuu Umabhiri Shughuli za Mbinu Vigezo vya upimaji Zana Idadi ya
mahususi ujifunzaji zinazopendekezwa za ufundishaji na vipindi
za ufundishaji na ujifunzaji
ujifunzaji zinazopendekezwa
Kufuatisha:
Waongoze wanafunzi
katika kupiga ala za
muziki kwa kufuata
skeli za muziki
1.2 Kuchora Kuchora picha Bunguabongo: Picha za aina Vifaa vya 20
picha zinazoonesha hisia | Waongoze wanafunzi | mbalimbali kuchorea na

na hali kwa kutumia

penseli

kubainisha vifaa na
vitu vya kuchorea
picha za vitu

mbalimbali

Oneshombinu:
Waongoze wanafunzi
kuonesha njia sahihi
ya matumizi ya vifaa
katika kuchora picha

za vitu mbalimbali

zimebuniwa kwa

usahihi

matini mbalimbali
zinazohusu mbinu

za uchoraji

@




Umahiri mkuu

Umahiri
mahususi

Shughuli za
ujifunzaji

Mbinu
zinazopendekezwa
za ufundishaji na
ujifunzaji

Vigezo vya upimaji

Zana
za ufundishaji na
ujifunzaji
zinazopendekezwa

Idadi ya
vipindi

Oneshombinu:

Ongoza wanafunzi
katika uchaguzi na
matumizi sahihi ya
vifaa vya kuchorea

picha mbalimbali

Maonesho: Ongoza
wanafunzi kuandaa
sehemu faafu kwa
kutundikia kazi
walizotengeneza kwa
ajili ya majadiliano ya

wanadarasa wote

1.3 Kufinyanga
maumbo
mbalimbali

Kufinyanga na
kuweka nakshi
kwenye maumbo

mbalimbali

Majadiliano: Ongoza
wanafunzi kujadili
kuhusu sifa za udongo
faafu, maandalizi

ya udongo, vifaa na
mbinu zitumikazo

katika ufinyangaji

Maumbo
mbalimbali
yamefinyangwa na
kuwekewa nakshi

kwa usahihi

Vifaa vya
kuwekea nakshi,
udongo, vifaa
vya kuhifadhia
udongo, vifaa
vya kutayarishia

udongo, karatasi,

25
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Umahiri mkuu

Umahiri
mahususi

Shughuli za
ujifunzaji

Mbinu
zinazopendekezwa
za ufundishaji na
ujifunzaji

Vigezo vya upimaji

Zana
za ufundishaji na
ujifunzaji
zinazopendekezwa

Idadi ya
vipindi

na ukaushaji wa

maumbo mbalimbali

Oneshombinu:
Ongoza wanafunzi
kwa kuonesha njia
sahihi ya kufinyanga
na kutia nakshi

maumbo mbalimbali

Maonesho:
Ongoza wanafunzi
kupanga kazi za
sanaa kwa ajili

ya majadiliano na

kujifunza zaidi

gundi ya maji na
matini mbalimbali
zinazohusu

ufinyanzi

Gs




Umabhiri mkuu Umabhiri Shughuli za Mbinu Vigezo vya upimaji Zana Idadi ya
mahususi ujifunzaji zinazopendekezwa za ufundishaji na vipindi
za ufundishaji na ujifunzaji
ujifunzaji zinazopendekezwa
1.4 Kutengeneza | Kutumia makunzi Majadiliano: Vitu vyenye Makunzi 25
vitu kwa kutengeneza vitu Ongoza majadiliano | maumbo sahili mbalimbali, vifaa
kutumia vyenye maumbo ya namna ya kuandaa | vimetengenezwa | vya kutengenezea
makunzi sahili makunzi, vifaa na kwa usahihi kwa | vitu na matini
mbalimbali mbinu mbalimbali kutumia makunzi | mbalimbali
za kutengeneza vitu
vyenye maumbo
mbalimbali
2.0 Kuimarisha | 2.1 Kumudu Kufanya mazoezi ya | Mazoezi Mazoezi ya Vifaa vya mazoezi 25
afya, stadi mazoezi ya | kujenga nguvu na yanayoratibiwa: kujenga nguvu na | (koni, filimbi,
na ushindani viungo kasi (strength and Waongoze wanafunzi | kasi yamefanyika | viunzi na kamba)
speed) katika vikundi kwa usahihi
kufanya mazoezi ya
kujenga nguvu na
kasi
2.2 Kucheza Kuvuta kamba Mazoezi Mchezo wa Kamba, alama na 25
michezo ya yanayoratibiwa: kuvuta kamba filimbi

asili

Waongoze wanafunzi
kucheza mchezo wa
kuvuta kamba

umechezwa kwa

usahihi

@




Umabhiri mkuu Umabhiri Shughuli za Mbinu Vigezo vya upimaji Zana Idadi ya
mahususi ujifunzaji zinazopendekezwa za ufundishaji na vipindi
za ufundishaji na ujifunzaji
ujifunzaji zinazopendekezwa
2.3 Kucheza Kucheza mpira wa | Mazoezi Mpira wa miguu | Mpira, filimbi, 25
michezo ya | miguu na netiboli yanayoratibiwa: na netiboli kadi, koni na
kisasa Waongoze wanafunzi | zimechezwa kwa | vibendera

kucheza mpira wa

miguu na netiboli

usahihi




Jedwali Na. 5: Maudhui ya Darasa la VI

Darasa la VI

Umabhiri mkuu Umabhiri Shughuli za Mbinu Vigezo vya upimaji Zana Idadi ya
mahususi ujifunzaji zinazopendekezwa za za ufundishaji na vipindi
ufundishaji na ujifunzaji ujifunzaji
zinazopendekezwa
1.0 Kubuni kazi |1.1 Kumudu (a) Kutumia Majadiliano: Mbinu mbalimbali |Barakoa, ngoma, 25
za sanaa misingi ya mbinu Waongoze wanafunzi za uigizaji maleba, mapambo
uimbaji na mbalimbali | kyjadili jinsi uimbaji na |zimetumika kwa ya mwilini, zana za
uigizaji za uigizaji uigizaji unavyofanyika |usahihi uigizaji
katika jamii
Maonesho:

Waongoze wanafunzi
katika makundi kuandaa
mchezo mfupi wa
kuigiza wenye dhima
inayotokana na jamii
yao. Mchezo uoneshwe
mbele ya darasa

Gs




Umabhiri mkuu Umabhiri Shughuli za Mbinu Vigezo vya upimaji Zana Idadi ya
mahususi ujifunzaji zinazopendekezwa za za ufundishaji na vipindi
ufundishaji na ujifunzaji ujifunzaji
zinazopendekezwa
(b) Kucheza Majadiliano: Mbinu mbalimbali |Ngoma, manyanga, 20

ngoma za

asili

Waongoze wanafunzi
kujadili aina mbalimbali
za ngoma za hapa nchini
na jinsi uchezaji wake

unavyofanyika

Maonesho:

Waongoze wanafunzi
katika makundi kuandaa
na kucheza ngoma.
Ngoma ibebe ujumbe
wowote kutoka katika
jamii husika na ichezwe
mbele ya wanafunzi

wote shuleni

za kucheza ngoma
zimetumika kwa

usahihi

njuga, maleba,
mapambo ya
mwilini, zana za

kuchezea ngoma

@




Umabhiri mkuu Umabhiri Shughuli za Mbinu Vigezo vya upimaji Zana Idadi ya
mahususi ujifunzaji zinazopendekezwa za za ufundishaji na vipindi
ufundishaji na ujifunzaji ujifunzaji
zinazopendekezwa
1.2 Kuchora Kuchora picha | Majadiliano: Picha zimechorwa | Vifaa vya kuchorea 25
picha kwa kuangalia Waongoze wanafunzi kwa usahihi kwa na kupakia rangi,

vitu mbalimbali

kujadili kanuni za
msingi za kuzingatia
wakati wa kuchora picha
kwa kuangalia vitu na
maumbo mbalimbali

halisi

Oneshombinu:
Waongoze wanafunzi
kuonesha njia sahihi za
kutumia vifaa na mbinu
za kuchora picha na vitu
halisi kwa kuviangalia.

Maonesho:

Ongoza wanafunzi
kupanga kazi za sanaa
kwa ajili ya majadiliano

ili kujifunza zaidi

kuangalia na vitu

mbalimbali

rangi za maji,
maumbo na
matini mbalimbali

zinazohusu uchoraji

Go




Umabhiri mkuu Umabhiri Shughuli za Mbinu Vigezo vya upimaji Zana Idadi ya
mahususi ujifunzaji zinazopendekezwa za za ufundishaji na vipindi
ufundishaji na ujifunzaji ujifunzaji
zinazopendekezwa
2.0 Kuimarisha |2.1 Kumudu Kufanya mazoezi | Mazoezi Mazoezi ya Vifaa vya mazoezi
afya, stadi na mazoezi ya |yaustahimilivu |yanayoratibiwa: ustahimilivu (kamba ya kuruka,
ushindani viungo (endurance) Waongoze wanafunzi  |yamefanyika kwa |7ade mill, saa'ya 25
kufanya mazoezi ya usahihi michezo)
ustahimilivu
2.2 Kucheza Kucheza michezo | Mazoezi Michezo ya kuruka |Uwanja wa kurukia,
michezo ya |ya kuruka ya yanayoratibiwa: chini na juu futikamba, nguo za
asili chini na juu Waongoze wanafunzi imechezwa kwa michezo, filimbi,
kucheza michezo ya usahihi vibendera, saa ya 25
kuruka chini na juu michezo, kibao cha
kurukia, kihunzi,
godoro
2.3 Kucheza |Kucheza michezo |Mazoezi Michezo ya Eneo la kukimbilia,
michezo ya kukimbia yanayoratibiwa: kukimbia filimbi, vibendera,
mikubwa Waongoze wanafunzi imechezwa kwa saa ya michezo,
25

kucheza michezo ya
kukimbia

usahihi

kamba, chokaa,

nguo za michezo

Gl
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